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Masuala ya Utetezi 
 

1. Utitiri wa vyombo vya uthibiti 

katika Sekta ya Kilimo Tanzania. 

2. Udhibiti wenye kuleta tija 

katika Sekta ya Pamba 

Tanzania. 

3. Madhara yatokanayo na 

Matumizi ya Pembejeo feki/ 

bandia kwa tija na kipato cha 

mkulima. 

4. Umuhimu wa kutumia mbinu ya 

“mpango wa uwekezaji kwenye 

zao moja” 

 Yaliyomo 

 

ACT yashiriki Warsha ya 

Usalama wa Chakula  

Siku ya Mkulima Shambani  

 Kongamano la Chakula la 

Duniani 

Wadau wa Alizeti wa Kutana  

Sherehe ya Mavuno 

Yaadhimishwa 

 
ACT ya Tembelewa na Ubalozi 

wa Norway 

Jukwaa la Wachambuzi wa Sera 

Lakutana na Kamati ya Bunge  

HII NDO PFS 
 
 

 

ACT ILISHIRIKI WARSHA KUHUSU USALAMA WA CHAKULA NA 

VIWANGO 

 

 
Baraza la Kilimo Tanzania - ACT ilishiriki katika warsha iliyojikita kwenye mada 

kuhusu “Usalama wa Chakula na Viwango” katika zao la mahindi. Warsha hiyo  

iliandaliwa na Taasisi ya Sekta Binafsi Nchini (TPSF) na ilifanyika tarehe 21 Mei, 

2021 Jijini Mbeya. Ilihudhuriwa na wadau mbali mbali kama vile: wakulima, 

wanunuzi, wasindikaji, wataalamu, na wafanyabiashara. Warsha hiyo ililenga 

kuongeza uelewa wa wadau kuhusu madhara ya sumukuvu kiuchumi na kiafya. Katika 

warsha hiyo, ACT iliwakilishwa na Bibi Laetitia William (Afisa Sera), ambaye 

aliwasilisha mada kuhusu “Changamoto ya Sumukuvu kwenye Mahindi, na 

Madhara yake Kiuchumi” Aidha, mada ilijikita kwenye mbinu za kupunguza hasara 

zinazosababishwa na sumu hiyo, na hatua za kuchukuwa. Warsha hiyo ilidhihirisha 

uhusiano mzuri kati ya ACT na TPSF katika kuelimisha wakulima na 

wafanyabiashara wa mahindi kuhusu mbinu za kudhibiti sumukuvu  inayopunguza 

ubora wake, na kuathiri biashara ya zao hili ndani na nje ya nchi  
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 Toleo Maalumu 

 

ACT YASHIRIKI SIKU YA MKULIMA SHAMBANI 
 

 

Tarehe 2 Julai 2021, ujumbe kutoka Sekretariati ya ACT ukiongozwa na 

Mkurugenzi wa Miradi, Bw. Mark Magila, ulishiriki “Siku ya Mkulima 

Shambani” Jijini Arusha. Tukio hilo ambalo liliandaliwa kwa 

ushirikiano wa makampuni mawili : Lonagro na Seedco, lilifanyika 

katika mashamba yaliyoko Oljoro. Waandaaji walionesha tekinolojia 

mpya na mbinu bora za kilimo. Mathalani : Kilimo Hifadhi kwenye zao 

la mahindi. Miongoni mwa teknolojia kwenye kilimo zilizooneshwa ni; 

combine harvester, iliyotumika kuonyesha namna ya kuvuna kisasa.  

 



 
 

 
Tarehe 7 Juni 2021, Baraza la Kilimo Tanzania - (ACT) liliandaa kongamano kuhusu Ubora na Usalama wa 

Chakula Duniani lililofanyika mjini Morogoro. Kaulimbiu ya kongamano hiyo ilikuwa : Ongezeko la Watu, 

Usalama wa Chakula na Utunzaji wa Mazingira Alisia: Je Wazalishaji Wanasemaje? Lililenga kuibua mijadala 

kuhusu uzalishaji wa chakula kukidhi ongezeko la watu kwa kuzingatia ubora, usala ma, viwango vya lishe 

na utunzaji wa mazingira.  

Kongamano hilo, lilijikita kwenye hoja ya Umoja wa Mataifa kuhusu kuongezeka kwa mahitaji ya chakula pamoja 

na bidhaa nyingine zinazotokana na kilimo. Inakadiriwa kwamba , ifikapo mwaka 2050 idadi ya watu duniani 

itafikia billioni 9. Je, wakulima wamejiandaa kuweza kukidhi mahitaji ya idadi hiyo ? Kongamano hilo lilitoa 

mapendekezo yatakayowasilishwa katika Mkutano wa Umoja wa Taifa kuhusu Mifumo ya Chakula, 

utakaohudhuriwa na wakuu wa nchi, mwezi Novemba 2021.  

 
 

Picha ya wadau walioshiriki kongamano la Chakula Duniani, Morogoro  
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 ACT YARATIBU KONGAMANO LA CHAKULA DUNIANI 



 
 

Tarehe 9 Juni 2021 ACT na  taasisi iitwayo Mfuko wa Kuendeleza Soko la Mazao ya Kilimo -AMDT 

walikutana na wadau wa zao la alizeti mjini Morogoro kujadili kwa kina changamoto katika uzalishaji wa 

zao hili. Warsha hiyo ilihudhuriwa na wawakilishi kutoka Serikalini, sekta binafsi, makam puni ya mbegu, 

na wawakilishi wa wakulima. Kaulimbiu ya kikao hicho ilikuwa : “Mchango wa zao la alizeti katika kukidhi 

mahitaji ya mafuta ya kula nchini” . 

Washiriki wa warsha hiyo walijadili jitihada zinazofanywa na washirika watatu kwa pamoja (yaani Serikali, 

sekta binafsi, na wabia wa maendeleo) ili kupanua uzalishaji wa zao hili, wakati huohuo, kupunguza 

changamoto zilizopo. Pia walipendekeza hatua mahususi za kuchukuwa. Kubwa zaidi, waliishauri Serikali 

idumishe ushuru wa forodha ( import tariff) kwenye mafuta yanayoagizwa kutoka nje, kwa lengo la kulinda 

bidhaa hii inayozalishwa nchini mwetu. 

 

 
 

 

SHEREHE YA MAVUNO YAADHIMISHWA MKOANI RUKWA 

 
 

Watumishi watatu kutoka Baraza la Kilimo Tanzania : Bi. Jacqueline Edmound, Bi. Edna Theonas, na Bw. 

Obed Abraham walishiriki kwenye “Sherehe ya Mavuno” iliyofanyika kwa siku mbili, tarehe 13 na 14 Juni 

2021, wilayani Sumbawanga, Mkoa wa Rukwa. Lengo la 

sherehe hiyo ilikuwa kuelimishwa wadau kuhusu mbinu 

na maarifa ya uzalishaji wenye tija, pia kuelezea ubora wa 

mbegu za mahindi DEKALB. Tukio hilo lililopewa jina la 

Kilimo Bora – Maisha Bora, lilifadhiliwa na kampuni ya 

Bayer Crop Science (Tanzania).  
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WADAU WA ALIZETI WAKUTANA MOROGORO 

 



 
 

 
 

Tarehe 7 June 2021, maafisa kutoka Ubalozi wa Norway, wakiongozwa na Bi. Ingvild Langhus (Mshauri, 

Mazingira, Mabadiliko ya tabianchi na Maliasili ) walitembelea Ofisi za ACT kwa lengo la kufahamiana, pia 

kujadiliana kuhusu mradi ambao unafadhiliwa na Serikali ya Norway kwa kipindi cha miaka mitatu (2020 - 

2023), unaojulikana kwa jina la “Ubia wa Mradi - Panda Hadhi”.  

Mradi huu ni matokeo ya ushirikiano kati ya wadau mbalimbali katika mnyororo wa thamani kutoka Sekta 

ya Umma, ya Binafsi, na Wabia wa Maendeleo. Mradi huu unatekelezwa katika mikoa 16: Katavi, Rukwa, 

Mbeya, Songwe, Njombe, Iringa, Ruvuma, Lindi, Mtwara, Morogoro, Dodoma, Manyara, Arusha, Kilimanjaro, 

Shinyanga na Simiyu. Mradi huu unaratibiwa na Baraza la Kilimo Tanzania.  

 

  
Watumishi wa ACT, wakiwa kwenye picha ya Pamoja na ujumbe kutoka Ubalozi wa Norway nchini 
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UBALOZI WA NORWAY WATEMBELEA SEKRETARIATI YA ACT  

 



 
Tarehe 28 Juni 2021, Jukwaa la Watafiti na Wachambuzi wa Sera linalojumuisha ACT, ANSAF, SAGCOT, 

AMDT, DALBERG, ASPIRES nakadhalika, lilikutana na Kamati ya Bunge ya Kilimo Jijini Dodoma, 

kujitambulisha kwa Kamati hiyo, pia kuwasilisha changamoto zinazosibu tasnia y a alizeti kwenye mnyororo 

wa thamani. Kamati ya Bunge iliongozwa na Mwenyekiti wake, Dk. Christine G. Ishengoma (Mb).  

Ziara hiyo ilitokana na azimio la Jukwaa lililotolewa kwenye kikao  cha tarehe 9 Juni 2021, mjini Morogoro. 

Wana-jukwaa wakiongozwa na  Bw. Timoth Mmbaga, Mkurugenzi Mtendaji, Baraza la Kilimo Tanzania – 

ACT. Walitaja  jitihada zinazochukuliwa kwa pamoja na Serikali, Sekta Binafsi, na Wabia wa Maendeleo 

kuhakikisha nchi inazalisha mafuta kutosheleza mahitaji yetu, kuuza ziada nje ya nchi. Ju kwaa liliwasilisha 

mapendekezo makuu mawili  

i. Kamati isisitize suala la kudumisha Ushuru wa Forodha ( import tariff), kwenye mafuta ya kula 

yanayoingizwa kutoka nje ya nchi. Hatua hii italinda wakulima na viwanda vilivyojikita kwenye 

tasnia ya alizeti.  

ii. Kamati iunge mkono kupitia Bungeni wazo la kuanzisha kilimo cha mkataba (contract farming) 

katika maeneo yanayozalisha alizeti kwa wingi.  

 

 
Wanajukwaa wakiwa kwenye picha ya pamoja na Kamati ya Bunge ya Kilimo 
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JUKWAA LA WACHAMBUZI WA SERA LAKUTANA NA KAMATI YA BUNGE YA KILIMO 

 



 
 
 
 
 
 
 

  PICHA YA SIKU 

 

   
Mwenyekiti wa ACT (Dr. Jacqueline Mkindi) akijadili jambo na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania (Mhe. Majaliwa K. Majaliwa) 
 
 

  
Mkurugenzi Mtendaji wa ACT akifungua mkutano wa wadau wa alizeti- Morogoro 
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Dira na Dhamira ya ACT 

 

 

Malengo ya ACT 

 

Dira 

 
Kuwa na Sekta ya Kilimo iliyofanikiwa, 
endelevu na shindani: inayohakikisha 
usalama wa chakula na lishe unaotokana 
na msukumo wa kisekta binafsi 
 

Dhamira 

Kutetea, kuratibu na kuwezesha  

 
❖ Kujenga mazingira wezeshi kwa kilimo-biashara 

❖ Kujengea uwezo wanachama wa ACT katika utoaji wa huduma 

❖ Kutuma na kupokea taarifa kutoka wanachama na wadau wengine zinazohusu 

ustawi wa Sekta ya Kilimo nchini. 

❖ Kuratibu na kuendesha mashirikiano katika ngazi ya taifa na wilaya 

❖ Kuratibu jitihada za Sekta ya Umma na Binafsi katika uendelezaji wa Kilimo-

biashara 

 

mazingira rafiki kwa kilimo-biashara. 

  Hii ndo PFS  
 Ubia wa Mradi - Panda Hadhi” ni matokeo ya ushirikiano kati ya wadau mbalimbali 

katika mnyororo wa thamani kutoka Sekta ya Umma, ya Binafsi, na Wabia wa 

Maendeleo. Mradi huu unatekelezwa katika mikoa 16: Katavi, Rukwa, Mbeya, Songwe, 

Njombe, Iringa, Ruvuma, Lindi, Mtwara, Morogoro, Dodoma, Manyara, Arusha, 

Kilimanjaro, Shinyanga na Simiyu. Mradi huu unaratibiwa na Baraza la Kilimo 

Tanzania. 

 

 

Malengo ya Mradi 

Lengo kuu ni;Kuongeza usalama wa chakula na lishe, na kupunguza umasikini. 
Umaskini unatarajiwa kupungua kwa 17%, halikadhalika na ukosefu wa lishe kwa 
watoto kupungua kwa 5%. 

 

                                                                                 Utaratibu wa Utekelezaji 
Mradi utatumia mbinu ya  ubia katika utekelezaji wa mradi. Mradi wa PFS, chini 

ya Baraza la Kilimo Tanzania (ACT) utaratibu na kuongeza uwezeshaji na 

utekelezaji ili kuhakikisha ubia unaimarishwa na mafanikio  tarajiwa yanafikiwa.  
 
 

Mradi unatumia ujuzi  na maarifa  ili kutatua vikwazo muhimu kwenye mnyororo 

wa thamani. Mradi umeainisha Asasi za Kiraia 35, wabia kutoka setka ya umma na 

binafsi (ndani na nje ya nchi), wenye uwezo na majukumu mbalimbali 

watakaoshirikishwa katika kazi ya ubia 
 

 

1. Mr. Timoth Mmbaga - Mwenyekiti 
 
2. Mr. Mark Magila- Mjumbe 

 
3. Ms. Laetitia William - Mjumbe 

 

4. Mr. Khalid Ngassa- Mjumbe 
 
5. Mrs. Susan Masagasi- Mjumbe 

 
 

Wasiliana Na. 

Mkurugenzi Mtendaji 
Agricultural Council of Tanzania 
S.L.P 14130, 
Dar es 
Salaam. 

 
Simu: +255 22 2761344, 
Nukushi: +255 22 2128032 
Barua pepe: act@actanzania.or.tz 
Tovuti: www.actanzania.or.tz 

 PFS inawajibika kwa Bodi ya Wakurugenzi wa ACT 
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