
Dkt. Jacqueline Mkindi- M/kiti 

Mhe. Jitu Soni- Makamu M/kiti 

Dkt. Sinare Y. Sinare -Mjumbe 

Bw. Fabian Mwkatuma- Mjumbe 

Bw. Enock Ndodole- Mjumbe 

Bw. Zubery Mwachulla –Mjumbe 

Bw. Omary Mwaimu – Mjumbe 

Bw. Joeseph Masimba- Mjumbe 

Bibi. Elde Kimaro- Mjumbe 

Bw.. Abel Lyimo-Mjumbe  
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      Yaliyomo: 
 

Maonesho ya Biashara ya Dubai   

Mafanikio ya Dubai Expo 

 
 Mkutano wa Tisa wa Kamati ya 

Taifa 

Mafunzo ya Sera za Biashara  

 
 EAFF Yaanda Warsha ya Mwaka  

  

Habari Njema kwa Wafanyabiashra 

Wa Kati na Wadogo 

 
              Mkutano wa NARA  

 
 

 

MAONESHO YA KIMATIFA YA KIBIASHARA  

(DUBAI EXPO 2020) 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 
 

 
 

Maonesho ya Kimatifa ya Kibiashara nchini Dubai maarufu kama Dubai Expo 2020, yalianza tarehe 1 Oktoba 2021 

mpaka Machi 31, 2022. Dubai Expo ni jukwaa na tamasha kwa ajili ya watu kutoka mataifa mbalimbali ambapo 

hukutana kwa pamoja kwa lengo kujifunza sanaa, tamaduni, jiografia, sayansi na teknolojia, ubunifu na vumbuzi 

mbalimbali; Dubai Expo ilihusisha mataifa 192 Tanzania ikiwemo. Maonyesho ya Dubai yalipambwa kwa mtiriko wa 

matukio kama vile; siku ya mazao ya asili, siku ya mazao ya mboga mboga na matunda, siku ya misitu ns maliasili, 

siku ya kongamano la biashara na siku ya kitaifa. Maadhimisho ya Siku ya Tanzania (National Day) yalifanyika 

Februari 26 2022 na mgeni rasmi alikuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan na 

kuhudhuriwa na zaidi ya wafanyabiashara 400 kutoka Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Umoja wa Falme za 

Kiarabu (UAE). 

 

ACT iliwakilishwa na Mwenyekiti Dk. Jacqueline Mkindi ambaye alishiriki katika Kongamano Kuu la Biashara 

lililopambwa na kaulimbiu isemayo “Tanzania iko Tayari Kushirikiana na Mataifa Mengine” lililofanyika tarehe 27 

Machi 2022 kwenye Ukumbi wa Jumeira Beach Resort, Dubai UAE. Tanzania imetumia maonesho ya Dubai 

kujitangaza katika sekta za utalii, kilimo, mafuta na gesi, madini, nishati, mifugo na uvuvi, ujenzi, usafirishaji pamoja 

na kutangaza lugha ya ki-Swahili. Kwa kifupi, jumla ya hati 36 za makubaliano (MoUs) zenye thamani ya dola bilioni 

7.49 (karibu Sh17.3 trilioni) zilizosainiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na makampuni kutoka 

Falme za Kiarabu (UAE). 
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MAONESHO YA KIBIASHARA YA KIMATAIFA - DUBAI EXPO 2020 

 



 

 

Rais Samia Suluhu Hassan akihutubia hadhara katika Siku ya Tanzania kwenye maonesho ya Dubai 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



MAFANIKIO YA MAONESHO YA KIMATAIFA YA KIBIASHARA 

 (DUBAI EXPO 2020) 
  

 

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe (Mb) alisaini hati za makubaliano (MoUs) na makampuni ya Umoja wa Falme 

za Kiarabu (UAE). Mikataba hiyo imelenga kukuza na kuongeza ustawi wa sekta ya kilimo nchini. Kampuni zilizoingia 

mikataba ni; - Ofisi Binafsi ya Mtukufu Sheikh Ahmed Dalmook Al Maktoum, AFRIDE, DMCC, na Agritech Global. 

 

Waziri wa Kilimo, Mhe. Hussein Bashe (Kulia) akisaini hati za makubaliano katika maonesho ya Dubai 2020 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



Mkurugenzi Mtendaji wa TAHA, Dk. Jacqueline Mkindi alisaini hati ya makubaliano (MoU) na MV AGRO FRESH 

kutoka India kwa lengo la kufungua milango ya kibiashara hususani mazao ya mboga mboga na mtunda. 

 

Katika picha: Mkurugenzi Mtandaji wa TAHA, Dkt. Jacqueline Mkindi (Kulia) akisaini hati ya makubaliano 

 

 

Makubaliano 36 yalitiwa saini na Serikali ya Jamhuri wa Tanzania na Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE) katika 

Kongamano la Biashara na Uwekezaji Tanzania. Mikataba hiyo inahusisha uwekezaji katika sekta za nishati, kilimo, 

utalii, miundombinu, usafirishaji, nguo, TEHAMA na sekta nyinginezo nchini. Mikataba iliyosainiwa inakadiriwa 

kutengeneza ajira takribani 204,575 kwa raia na wasio raia wa Tanzania. 
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MKUTANO WA TISA WA KAMATI YA KITAIFA 

 
 

Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji iliandaa Mkutano wa Tisa (9) wa Kamati ya Kitaifa inayoshughulikia 

Viwango vya Afya ya Mimea, Wanyama na Usalama wa Chakula (National Sanitary and Phytosanitary Measures 

Committee - NSPSC). Mkutano huo ulifanyika kuanzia tarehe 16 hadi 18 Februari 2022 katika Hoteli Nashera, Mkoani 

Morogoro na uliandaliwa kwa ufadhili wa Shirika la Trade Mark East Africa (TMEA). Kikao kiliongozwa na Bw. 

Lazaro H. Msasalaga - Mkurugenzi wa Udhibiti Ubora, kutoka Shirika la Viwango Tanzania. (TBS); lengo kuu la 

Mkutano huo, ilikuwa ni kujadili utekelezaji wa shughuli za Kamati ya Kitaifa ya kushughulikia Vigezo vya Afya ya 

Mimea, Wanyama na Usalama wa Chakula.  ACT iliwakilishwa na Bw. Khalid Ngassa, Meneja Huduma kwa 

Wanachama ambaye alitoa wasilisho la utekelezaji wa shughuli zilizotekelezwa na ACT zinazohusiana na afya ya 

Mimea, Wanyama na Usalama wa Chakula. TMEA inatekeleza mradi wa miaka mitatu nchini, ambao umeanza Julai 

2021 mpaka Julai 2024, na umelenga zaidi Afya ya Mimea, Wanyama na Usalama wa Chakula. 

 

TMEA ilianzishwa mwaka 2010 ili kukuza ustawi wa biashara ukanda wa Afrika Mashariki. TMEA inafanya kazi kwa 

karibu na mashirika ya kikanda ya kiserikali, ikiwa ni pamoja na Umoja wa Afrika (AU), Jumuiya ya Afrika Mashariki 

(EAC), Mamlaka ya Maendeleo ya Kiserikali (IGAD), Soko la Pamoja la Afrika Mashariki na Kusini (COMESA), 

Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC), serikali za kitaifa, sekta binafsi, na mashirika ya kiraia. 

 

 
Wanakamati wakiwa kwenye picha ya pamoja 



 
 

Shirikisho la Vyama vya Wakulima Kusini mwa Afrika (SACAU) kwa kushirikiana na taasisi ya AHA kutoka nchini 

Ujerumani waliandaa mafunzo ya  siku tatu kuhusu “Uwezo wa Mashirika ya Wakulima kusimamia Biashara za 

Kikanda” yaliyofanyika kuanzia tarehe 13 hadi 16 Machi 2022, katika Hoteli ya New Centurion mjini Johannesburg, 

Africa Kusini. Lengo kuu la mafunzo hayo lilikuwa ni kuangazia nafasi ya Mashirika ya Wakulima katika udhibiti wa 

ubora wa Afya ya Wanyama na Usalama wa Chakula kwenye mnyororo wa thamani wa kuku. Bi. Belinda S. Kancheya  

kutoka Shirika la Viwango la Zimbabwe (ZBS) na Mratibu wa Kitaifa wa SADCSTAN alifanya wasilisho kuhusu 

viwango vya SADC vinavyosimamia mnyororo wa thamani wa kuku kikanda.  

 

Kwa kifupi, ukanda wa SADC, tuna changamoto katika upatikanaji wa taarifa na tafiti zinazohusu mnyororo wa 

thamani wa kuku; kuna haja ya kuanzisha jukwaa la kikanda ambalo litaunganisha wajasiriamali wa kuku kwa lengo 

la kutanua wigo wa masoko na kubadilishana uzoefu.  SACAU imeahidi kuharakisha uanzishwaji wa jukwaa hilo kwa 

wajasiriamali wa kuku. ACT iliwakilishwa na Bibi. Elde Kimaro (Mjumbe wa Bodi ya ACT), Bi. Avelina Bernard, 

Bw.Obedi Abraham na Bw. Khalid Ngassa kutoka Sekretarieti ya ACT. 
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Shirikisho la Wakulima wa Afrika Mashariki (EAFF) liliandaa warsha ya siku mbili kuanzia tarehe 1 hadi 3 Februari 

2022 iliyofanyika katika Hoteli ya Ramada Resort, Dar es Salaam-Tanzania. Warsha hiyo ya kila mwaka, ilihudhuriwa 

na washiriki 50 ambao walitoka nchi 13 wanachama. EAFF imepokea ruzuku kutoka Umoja wa Ualaya (EU), IFAD, 

na Shirika la Afrika, Caribbean, na Pacific kutekeleza mradi unaofahamika kwa jina la "Mashirika kwa Nchi za Afrika, 

Karibea na Pasifiki (FOA4CP)". Baraza la Kilimo Tanzania (ACT) liliwakilishwa na Bw. Omary Mwaimu (ACT na 

Mjumbe wa Bodi ya EAFF) ambaye aliwasilisha taarifa ya utekelezaji kitaifa. Mradi wa FOA4CP unalenga wakulima 

wadogo wanaojihusisha mazao kama; mihogo, maziwa, viazi vya lishe, mahindi na soya katika ukanda wa Afrika 

Mashariki. 

 

Shirikisho la Wakulima wa Afrika Mashariki (EAFF) ni muungano wa mashirikisho 24 ya kitaifa ya wakulima, 

mashirika ya kitaifa ya ushirika, na vyama vya kitaifa vya bidhaa za kilimo kutoka nchi kumi (10) za Afrika Mashariki;- 

Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Djibouti, Eritrea, Ethiopia, Kenya, Rwanda, Sudan Kusini, Tanzania, na 

Uganda. 

 

 

Bw. Omary Mwaimu (Mjumbe wa Bodi ya ACT na EAFF) akitoa neno la ufunguzi wa warsha 
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EAFF YAANDAA WARSHA YA MWAKA 

 

 



 
 
 
 

 
 

Baraza la Kilimo Tanzania (ACT) imesaini hati ya makubaliano kwa kipindi cha miaka miwili (MoU) na Taasisi ya 

Kimataifa “Aceli Africa” kwa lengo la kuwajengea uwezo wafanyabiashara wadogo na wakati katika sekta ya kilimo 

ili waweze kutumia fursa za kupata mitaji ya kuendesha shughuli zao. ACT na Aceli Africa zitatekeleza majukumu 

yafuatayo;- 

 

i. Kuhamasisha wadau katika mfumo ikolojia wa fedha za kilimo, kuchambua na kukutana na wadau 

watakaosaidia kuweka mazingira wezeshi kwa wafanyabiashara wadogo na wakati 

ii. Kuwajengea uwezo wafanyabiashara wadogo na wakati ili wakidhi vigezo vya kupata mitaji 

iii. Kuchambua changamoto za kisera zinazowakabili wafanyabiashara wa dogo wa wakati kwa kushirikiana na 

Serikali na wadau mbalimbali. 
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 HABARI NJEMA KWA WAFANYABIASHARA WADOGO WA WA KATI 
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 MKUTANO WA KUKAMILISHA ANDIKO LA AGENDA ZA KILIMO (NARA) 

 
 
 

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI) iliandaa mkutano wa kukamilisha andiko la NARA uliofanyika Dodoma 

katika majengo ya uwanja wa ndege. ACT ilishriki katika mkutano huo wa siku moja ya tarehe 10 Machi 2022 uliyolenga 

kupokea maoni ya wadau kuhusu Agenda ya Kitaifa ya Utafiti kwenye Kilimo (NARA) kwa kipindi cha miaka mitano 

ijayo kuanzia 2022. ACT ilikuwa sehemu ya kikosi kazi kilichotengeneza Agenda hiyo na iliwakilishwa na Susan 

Masagasi kutoka Mradi wa PFS na ambaye pia aliwakilisha ACT kwenye mkutano huo. Agenda hii imeandaliwa kwa 

madhumuni ya kutoa mwongozo katika tafiti za kilimo ili kuhakikisha kuwa matokeo ya tafiti hizo zinanufaisha taifa 

kiuchumi na kuboresha maisha ya watu. Kwa sasa Agenda hii imefikia mwisho tayari kwa kusainiwa na viongozi wa 

Wizara ya Kilimo.  

 

 

 

 

 

  

 

 

Tukio Lijalo 

 

Weka Alama kwenye Kalenda Yako 

 
1. Maonesho ya Kilimo (Agri Expo 2022) yatafanyika Aprili 13 na 14 

kwa njia ya mtandao. Tembela  www.africa-agriexpo.com 

 

2. Maonesho ya Nane Nane  

http://www.africa-agriexpo.com/
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Dira na Dhamira ya ACT  

Malengo ya ACT 

DIRA 

 

Kuwa na Sekta ya Kilimo iliyofanikiwa, 

endelevu na shindani: inayohakikisha 

usalama wa chakula na lishe unaotokana na 

msukumo wa kisekta binafsi 

. 

 

DHAMIRA 

Kutetea, kuratibu na kuwezesha 

mazingira rafiki kwa kilimo-biashara 

 

❖ Kujenga mazingira wezeshi kwa kilimo-biashara 

 

❖ Kujengea uwezo wanachama wa ACT katika utoaji wa huduma 

 

❖ Kutuma na kupokea taarifa kutoka wanachama na wadau wengine zinazohusu ustawi 

wa Sekta ya Kilimo nchini. 

 

❖ Kuratibu na kuendesha mashirikiano katika ngazi ya taifa na wilaya 

 

❖ Kuratibu jitihada za Sekta ya Umma na Binafsi katika uendelezaji wa Kilimo-

biashara

 

  Hii ndiyo PFS  
Ubia wa Mradi wa PFS” unaratibu na kuwezesha watendaji mbalimbali kwenye mnyororo wa 

thamani wa wadau chini ya mfumo wa mashirikiano kati ya Sekta ya Umma na Binafsi (PPP). 

Mradi unatekelezwa na Baraza la Kilimo Tanzania (ACT). Lengo lake ni kuchangia na kuongeza 

kiwango cha mafanikio yaliyopatikana kwenye awamu ya pili ya Mradi wa Ubia wa Kilimo 

Tanzania (TAP II) katika kipindi cha Oktoba 2014 had Mei 2020. Mradi huo ulifanikiwa ukuaji 

wa kilimo kwa kutumia mbinu za kilimo biashara na uwekezaji. 

 

Malengo ya Mradi 

Lengo kuu ni;Kuongeza usalama wa chakula na lishe, na kupunguza umasikini. Umaskini 

unatarajiwa kupungua kwa 17%, halikadhalika na ukosefu wa lishe kwa watoto kupungua kwa 

5%. 

                                                                       

                                                                                Utaratibu wa Utekelezaji 
Mradi utatumia mbinu ya  ubia katika utekelezaji wa mradi. Mradi wa PFS, chini ya Baraza la 

Kilimo Tanzania (ACT) utaratibu na kuongeza uwezeshaji na utekelezaji ili kuhakikisha ubia 

unaimarishwa na mafanikio  tarajiwa yanafikiwa. Mradi unatumia ujuzi  na maarifa  ili kutatua 

vikwazo muhimu kwenye mnyororo wa thamani. Mradi umeainisha Asasi za Kiraia 35, wabia 

kutoka setka ya umma na binafsi (ndani na nje ya nchi), wenye uwezo na majukumu mbalimbali 

watakaoshirikishwa katika kazi ya ubia 

 

Kwa taarifa zaidi, wasiliana na: 

Mratibu Taifa 

Mradi wa PFS 

S.L.P 14130, Dar es Salaam Email: 

act@actanzania.or.tz 

Tovuti:www.actanzania.or.tz 

 

 
 

 

1. Mr. Timoth Mmbaga - Mwenyekiti 

 

2. Mr. Mark Magila- Mjumbe 

 

3. Ms. Laetitia William - Mjumbe 

 

4. Mr. Khalid Ngassa- Mjumbe 

 

5. Mrs. Susan Masagasi- Mjumbe 

 

 
 

 

Wasiliana Na. 

Mkurugenzi Mtendaji 

Agricultural Council of Tanzania 

S.L.P 14130, 

Dar es 

Salaam. 

 

Simu: +255 22 2761344, 

Nukushi: +255 22 2128032 

Barua pepe: act@actanzania.or.tz 

 Tovuti: www.actanzania.or.tz 

PFS inawajibika kwa Bodi ya Wakurugenzi wa ACT 

 

 

mailto:act@actanzania.or.tz
http://www.actanzania.or.tz/

